કિચન હુડ એક યાંત્રિક ઉપકરણ છે જે જે તમને કેટલાક આધુનિક ઘરોમાં જોવા મળશે, આ હુડમાં એક કેનોપી શામેલ છે જે સ્ટવ ની ઉપરની બાજુને કવર કરે છે, અને પાંખો/બ્લોવર છે જે જમવાનું બનાવતી વખતે બાફ, ગંધ, અને ઉષ્ણ ને બહાર ફેંકે છે. હુડ ની આ સુવિધા જમવાનું બનાવતી વખતે રસોડાનું વાતાવરણ બનાવી રાખવામાં મદદ કરે છે અને સહેલાઈથી સાફ કરવામાં મદદ કરે છે. તે માટે કિચન હુડ, આધુનિક રસોઈ ઘરમાં સૌથી મહત્વપૂર્ણ ઉપકરણ માનવામાં આવે છે.

કુલ 2 પ્રકારના હુડ હોય છે – ડક્ટ હુડ અને ડક્ટલેસ હુડ

ડકટેડ હુડ માં હુડને ડક્ટ હોય છે જેમાં પાંખો/બ્લોવર અંદરની બાજુ લાગેલું હોય છે જે બાફ, ગંધ અને ઉષ્ણ ને ડક્ટ ના માધ્યમ થી બહાર ફેંકે છે. ડકટેડ હુડ હોવું સૌથી સારો વિકલ્પ છે કારણકે તેનું પ્રદર્શન 100% છે.

પરંતુ મુંબઈ જેવું શહેર અને અન્ય મેટ્રો શહેર જ્યાં પહેલેથીજ જગ્યા નો અભાવ છે ત્યાં ડક્ટલેસ હુડ સારો વિકલ્પ છે. તમે તેને સર્ક્યુલેટિંગ અથવા રીસાઇકલ હુડ પણ કહી શકો છો, જેનો મતલબ એકજ છે.

આ સર્ક્યુલેટિંગ હુડમાં, ધુમાડો, ગંધ, અને ઉષ્ણ ફિલ્ટ્રેશન પ્રણાલી દ્વારા હુડમાં ઉપર ખેંચાઈ જાય છે. આ ફિલ્ટ્રેશન પ્રણાલીમાં કોલસો અથવા કાર્બન સમાન પ્રકારમાં અથવા બંને હોઈ શકે છે. ફિલ્ટ્રેશન પ્રણાલી ગંધ, ધુમાડો અને ઉષ્ણ ને શોષી લેછે તે પેહલા કે રૂમ માં પ્રસરી જાય. આ હુડ માં એક મુખ્ય મુદ્દો તે છે કે ફિલરેશન ને દર 6-8 મહિને બદલવું પડે છે. તેના સિવાય થોડી કંપની ના ફિલ્ટર સહેલાઈથી ઉપલબ્ધ નથી હોતા। અને તે જોવામાં આવ્યું છે કે ડક્ટલેસ ની સરખામણી માં ડકટેડ હુડ વધુ 50 % કામ આપે છે.

તેમાટે મારો સુજાવ છે કે ઘર માલિકોએ ડકટેડ હુડનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ.